ชื่อเรื่อง : การศึกษาผลการสอนโดยใช้เกมที่มีต่อความสามารถ
ในการเรียนรู้คำศัพท์ภาษาอังกฤษและเจตคติต่อวิชา
ภาษาอังกฤษของนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1
ผู้ศึกษาค้นคว้า : ธนากร ทองนำ
ตำแหน่ง
: ครู กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ
ปีที่พิมพ์ : 2562
บทคัดย่อ
การวิจัยครั้งนี้มีจุดมุ่งหมายเพื่อ (1) เปรียบเทียบความสามารถในการเรียนรู้คำศัพท์ภาษาอังกฤษก่อนและหลังการเรียนของนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่
1 ที่ได้รับการสอนโดยใช้เกม (2) เปรียบเทียบจำนวนนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่
1 ที่มีความสามารถในการเรียนรู้คำศัพท์ภาษาอังกฤษผ่านเกณฑ์ร้อยละ75
กับเกณฑ์จำนวนร้อยละ 80 (3) เปรียบเทียบเจตคติต่อวิชาภาษาอังกฤษก่อนและหลังการเรียนของนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่
1ที่ได้รับการสอนโดยใช้เกมกลุ่มตัวอย่างเป็นนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่
1 โรงเรียนแนงมุดวิทยา อำเภอกาบเชิง จังหวัดสุรินทร์ ปีการศึกษา
2562 จำนวน 1 ห้องเรียน จำนวน 30 คน เป็นกลุ่มตัวอย่างเลือกมาโดยวิธีการสุ่มอย่างง่าย (Simple
random sampling)เครื่องมือที่ใช้ในการทดลอง คือ (1) แผนการสอนโดยใช้เกม ซึ่งผ่านการตรวจสอบคุณภาพโดยผู้เชี่ยวชาญจำนวน
3 คน (2) แบบทดสอบวัดความสามารถในการเรียนรู้คำศัพท์ภาษาอังกฤษ
(3) แบบวัดเจตคติต่อวิชาภาษาอังกฤษผู้วิจัยดำเนินการทดลองสอนกับกลุ่มทดลองแบบกลุ่มเดียว
สอบก่อนเรียนและสอบหลังเรียน(One group pretest – posttest design) แล้วจึงเก็บรวบรวมข้อมูล นำข้อมูลมาวิเคราะห์ด้วยการทดสอบค่าที(t –
test) การทดสอบไคสแควร์ (Chi – square test)ผลการวิจัยปรากฏผลดังนี้
1. นักเรียนที่ได้รับการสอนโดยใช้เกม มีความสามารถในการเรียนรู้คำศัพท์ภาษาอังกฤษ
หลังเรียนสูงกว่าก่อนเรียน อย่างมีนัยสำคัญทางสถิติที่ระดับ .05
2. นักเรียนที่ได้รับการสอนโดยใช้เกมจำนวนร้อยละ
86.67 มีความสามารถในการเรียนรู้คำศัพท์ภาษาอังกฤษ ผ่านเกณฑ์คะแนนร้อยละ
75 ของคะแนนเต็ม
3. นักเรียนที่ได้รับการสอนโดยใช้เกม มีค่าเฉลี่ยของเจตคติต่อวิชาภาษาอังกฤษแตกต่างกันอย่างมีนัยสำคัญทางสถิติที่ระดับ
.05
ตัวอย่างแผนการสอน
แผนการจัดการเรียนรู้ที่มีเกมประกอบ
คาบที่ 3
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ (ภาษาอังกฤษ) ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1
ระยะเวลา 60 นาที
สาระสำคัญ
การเรียนรู้คำศัพท์จะช่วยให้เข้าใจภาษาอังกฤษ และนำไปใช้ในบริบทที่เหมาะสมได้ดียิ่งขึ้น
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. นักเรียนสามารถอ่านออกเสียง สะกดคำ และบอกความหมายคำศัพท์ได้ถูกต้อง
2. นักเรียนสามารถนำคำศัพท์ไปใช้ในบริบทที่กำหนดให้ได้อย่างถูกต้องและเหมาะสม
เนื้อหา : sore throat, backache,
cold, stomachache, temperature, pain, toothache, headache,
to see, to use
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเสนอ
1. ทบทวนคำศัพท์เกี่ยวกับอวัยวะต่าง ๆ ของร่างกาย โดยการใช้ภาพคน
หรือให้นักเรียนในห้องคนหนึ่งออกมายืนหน้าห้อง แล้วครูชี้ไปที่อวัยวะส่วนใดส่วนหนึ่ง
ของนักเรียนแล้วถามนักเรียนทั้งห้องว่า “What’s this?” เมื่อได้คำตอบแล้ว
เขียนลงบนกระดาน ถามสัก 4-5 ครั้ง
2. สอนคำศัพท์เกี่ยวกับอาการป่วย sore throat,
backache, cold, stomachache, temperature, pain, toothache, headache ดังนี้
- ชูบัตรคำและบัตรภาพ
พร้อมกับอ่านออกเสียงให้นักเรียนฟังหลาย ๆ ครั้ง
- นักเรียนฝึกออกเสียงตามทั้งห้อง
แล้วฝึกเป็นกลุ่มและรายบุคคลตามลำดับ
- นักเรียนสะกดคำศัพท์แล้วอ่านออกเสียง
3. สอนคำศัพท์ to see และ to use ดังนี้
- ชูบัตรคำและเขียนตัวอย่างประโยคการใช้คำศัพท์
เพื่อบอกความหมาย
to see = I have got a toothache. I see the dentist.
to use
= I use a pencil to draw.
ขั้นให้ตัวอย่าง
ให้นักเรียนศึกษาตัวอย่างการใช้คำศัพท์ในประโยคต่อไปนี้
cold (n) =
He has got cold.
sore throat (n) =
She talked too much, so she has got a sore throat.
backache (n) =
I lifted 20 kgs, so I have got a backache.
stomachache (n) =
She eats too much, so she has got a stomachache.
temperature (n)
= He has got a temperature.
headache (n) =
It’s very hot, so I have got a headache.
to see (v)
= She has got a headache, so she sees the doctor.
to use (v.) =
We use a pen to write.
toothache (n)
= He never brushes his teeth, so he has got a toothache
pain (n) =
She has got a pain in her legs.
ขั้นฝึก
เล่นเกม BINGO โดยมีขั้นตอนดังนี้
1. ครูแจกตารางสำหรับการเล่นเกมให้นักเรียนคนละ
1 แผ่น
2. ให้นักเรียนเลือกเขียนคำศัพท์ที่เรียนมาแล้วลงในตารางช่องละ
1 คำ ให้เต็มทุกช่อง โดยคำศัพท์นั้นต้องเขียนตัวสะกดให้ถูกต้องด้วย
3. เมื่อนักเรียนเขียนคำศัพท์ครบแล้ว ครูอ่านออกเสียงคำศัพท์ตามตารางของครู
เมื่อนักเรียนได้ยินคำศัพท์ที่ตรงกับของตัวเองให้นักเรียนกากบาททับคำศัพท์นั้น คนใดสามารถกากบาทได้ตลอดแนว
ไม่ว่าจะเป็นจากบนลงล่าง จากซ้ายไปขวา หรือทแยงมุม ให้นักเรียนคนนั้นร้องดัง ๆ ว่า
บิงโก
4. นักเรียนที่ร้องบิงโก นำกระดาษมาให้ครูตรวจสอบว่าเป็นคำที่ครูอ่าน
และสะกดถูกต้องหรือไม่ ถ้าถูกต้อง ครูก็ประกาศว่านักเรียนคนนั้นเป็นผู้ชนะ ถ้ามีเวลาอาจจะเล่นรอบใหม่ได้
ตารางเกมบิงโกจะมีลักษณะดังนี้ (ช่องอาจจะเพิ่มหรือลดลงตามความเหมาะสม)
ขั้นทดสอบ
ให้นักเรียนทำแบบทดสอบการจำความหมายคำศัพท์ ชุดที่ 3
สื่อการสอน
1. บัตรคำ
2. บัตรภาพ
3. ใบความรู้
4. เกมบแผนการจัดการเรียนรู้ที่มีเกมประกอบ คาบที่ 4
ตัวอย่างแบบทดสอบ
แบบทดสอบวัดผลสัมฤทธิ์ทางการเรียน (Pre test–Post test)
คำชี้แจง 1. แบบทดสอบนี้เป็นแบบทดสอบปรนัยชนิด 4 ตัวเลือก
2. มีจำนวนข้อสอบทั้งหมด 50 ข้อ
3. ให้เลือกคำตอบที่ถูกที่สุดเพียงคำตอบเดียว แล้วกากบาทลงในกระดาษคำตอบ
1. If you lift too much weight, you will get a……………………………..
a. toothache b.
stomachache c.
backache d.
headache
2. You should………………….the dentist if you have got a toothache.
a. use b.
see c.
go d.
take
3. If you eat dirty food you will get a………………………
a. toothache
b. stomachache c.
backache d.
headache
4. He has got a………………..in his legs.
a. backache b.
pain c.
temperature d. cold
5. If you have got a…………………………, you will feel cold.
a. toothache
b. sore throat c.
temperature d.
headache
6. I like to draw so I study……………………..
a. Science b.
Art c.
History d.
Music
7. Pichit likes to sing so he studies…………………
a. Science
b. Art
c. History d.
Music
8. They want to know about the part, so they study…………………….
a. Science b.
Art c.
History d.
Music
9. They like computer, so they study……………..
a. Science b. Art c. History d. Thai
10. I had fried rice for my……………….this morning.
a. breakfast b. lunch c.
dinner d.
food